Khi ngoại tình thì liệu có được chia tài sản khi ly hôn hay không ?

ngoài tình có chia tài sản khi ly hôn

Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn không là câu hỏi mà rất nhiều muốn biết đáp án. Cuộc sống gia đình hạnh phúc là điều mà ai cũng mong muốn có được. Tuy nhiên, không phải ai cũng giữ được sự bình yên cho gia đình mình.

Khi có quá nhiều điểm bất đồng, xuất hiện sự phản bội,… mối quan hệ sẽ tan vỡ và dẫn đến ly hôn. Hãy theo dõi ngay bài viết dưới đây để biết sau khi ly hôn vì ngoại tình, tài sản sẽ được phân chia như thế nào nhé.

Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn?

Theo quy định của pháp luật, ngoại tình là tội vi phạm chế độ một vợ một chồng. Chính vì vậy, khi ly hôn sẽ gây bất lợi cho người ngoại tình. Sau đây sẽ là những giải đáp thắc mắc về mối quan hệ ngoại tình – ly hôn – tài sản theo quy định của pháp luật.

Quy định về ly hôn do hành vi ngoại tình

Gia đình là tế bào của xã hội, gia đình có hạnh phúc thì xã hội mới phát triển bền vững. Để có được một gia đình hạnh phúc, cả vợ và chồng đều phải sống chung thủy, yêu thương nhau, quyd trọng và chăm sóc lẫn nhau lúc bệnh tật cũng như khi đau yếu, vun vén hạnh phúc cho gia đình.

Tuy nhiên, hôn nhân là sự liên kết trên cơ sở tự nguyện của hai bên nam nữ. Họ có quyền tự quyết định việc kết hôn, không bị cưỡng ép, không bị lừa dối và cũng không bị cản trở. Sau khi kết hôn, việc duy trì hay chấm dứt quan hệ hôn nhân đều dựa trên sự tự nguyện của mỗi bên vợ, chồng. Vì vậy, nếu một người muốn ly hôn vì đối phương ngoại tình thì đó là điều hợp pháp.

Tình trạng ly hôn do ngoại tình ngày càng phổ biến tại Việt Nam. Khi ly hôn, thường phát sinh các vấn đề liên quan đến phân chia tài sản và các tranh chấp về quyền nuôi con. Pháp luật quy định rất cụ thể trong các điều khoản của luật Hôn nhân và gia định, hãy tiếp tục theo dõi nhé.

>>>Tham khảo: Dịch vụ theo dõi ngoại tình hiệu quả

Ngoại tình có được chia tài sản chung khi ly hôn không?

Khi người vợ hoặc người chồng ngoại tình mà đối phương buộc họ ly hôn thì điều đầu tiên, họ sẽ nghĩ đến việc phân chia tài sản và quyền nuôi con. Vậy người ngoại tình có được chia tài sản và có được quyền nuôi con không?

ngoài tình có chia tài sản

Câu trả lời của công ty dịch vụ thám tử tận tâm Thủy An muốn gửi tới các bạn như sau:

Quy định về chia tài sản cho vợ chồng khi ly hôn

Căn cứ theo Khoản 1 và Khoản 2, Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

  1. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:
  2. a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  3. b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  4. c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

>>>Xem ngay: Học cách tha thứ cho chồng ngoại tình

  1. d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.”

Và căn cứ vào Điều 19, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“1. Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình.

  1. Vợ chồng có nghĩa vụ sống chung với nhau, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc do yêu cầu của nghề nghiệp, công tác, học tập, tham gia các hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội và lý do chính đáng khác.”

Như vậy, nếu ly hôn thì việc phân chia tài sản sẽ ưu tiên thỏa thuận giữa các bên. Trường hợp các bên không thỏa thuận được mà có yêu cầu thì Tòa án phải xem xét và ra quyết định theo từng trường hợp cụ thể.

ngoài tình có chia tài sản hay không ?

Ngoại tình có được chia tài sản khi ly hôn: Phân chia tài sản khi một bên ngoại tình

Pháp luật không quy định về việc không chia tài sản cho người ngoại tình. Khi ly hôn, pháp luật sẽ chia tài sản theo nguyên tắc chia đôi. Tuy nhiên sẽ tính đến các yếu tố: Hoàn cảnh gia đình, kinh doanh, nghề nghiệp, lỗi của mỗi bên, công sức đóng góp, lợi ích chính đáng trong sản xuất,… theo Điều 59, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định.

Tổng kết

Trên đây là giải đáp thắc mắc cho vấn đề ngoại tình có được chia tài sản không. Hy vọng những thông tin này sẽ giúp ích cho các bạn trong quá trình ly hôn. Nếu con bất cứ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết hơn nhé.

CÔNG TY DỊCH VỤ THÁM TỬ THỦY AN 

Địa chỉ: 39 Cao Lỗ, Phường 4, Quận 8, TP. Hồ Chí Minh 

Hotline: 0967799772 – 0909716007 

Email: truongmusic1@gmail.com

Website: https://thamtuthuyan.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *